BMW i8

BMW i8
Ảnh: Falcon_33 / Wikimedia Commons · CC BY-SA 2.0

Dữ liệu chính thức liệt kê 14 phiên bản của BMW i8 (2014–2021) tại Liên minh Châu Âu, Hoa Kỳ và Canada. Mỗi thị trường công bố các số liệu riêng của mình, được đo lường theo quy trình thử nghiệm riêng.

Tổng quan

Năm có trong dữ liệu
2014–2021
Thị trường
Liên minh Châu Âu, Hoa Kỳ, Canada
Động cơ
1,5 L đến 1,5 L
Công suất
75 kW (102 PS) đến 170 kW (231 PS)
Nhiên liệu
Plug-in hybrid, Hybrid, Xăng, Điện
Plug-in hybrid, trọng số (Liên minh Châu Âu)
2,2 L/100 km (WLTP)
Plug-in hybrid, trọng số (Canada)
8,3 L/100 km (5 chu kỳ)
Xe đăng ký mới tại EU
15.562

BMW i8 là gì?

BMW i8 là mẫu xe thể thao hybrid sạc ngoài, có phiên bản coupé và roadster mui trần. Xe thuộc thương hiệu phụ BMW i, nơi BMW nghiên cứu hệ truyền động điện và phương pháp chế tạo mới. Ý tưởng của i8 kết hợp khả năng chạy bằng điện với động cơ xăng nhỏ gọn để đi những hành trình dài hơn.

Thế hệ đầu tiên và duy nhất của i8, mã I12 và I15, được sản xuất từ 2014–2020. Kết cấu xe kết hợp khoang hành khách bằng sợi carbon với mô-đun truyền động bằng nhôm, một cách tiếp cận khác biệt trong việc chế tạo xe nhẹ.

Động cơ và công suất

i8 kết hợp động cơ xăng 1,5 L với hệ truyền động điện. Số liệu đăng ký tại EU ghi nhận công suất từ 75 kW (102 PS) đến 170 kW (231 PS); các phiên bản EU bán chạy nhất là hybrid 170 kW (231 PS). Số liệu tại Mỹ và Canada cũng bao gồm các phiên bản hybrid sạc ngoài 1,5 L.

i8 có thể sử dụng năng lượng điện khi di chuyển một phần quãng đường, còn động cơ xăng sẵn sàng hoạt động cho những hành trình dài hơn.

BMW i8 tiết kiệm nhiên liệu đến mức nào?

Mức tiêu thụ thấp nhất được liệt kê cho phiên bản hybrid sạc ngoài tại EU là 2,2 L/100 km theo phép thử WLTP. Đây là mức tiêu thụ có trọng số, giả định một phần quãng đường được chạy bằng điện, nên phản ánh sự kết hợp giữa việc sử dụng điện và xăng.

Mức tiêu thụ thấp nhất được liệt kê là 8,4 L/100 km tại Mỹ theo phép thử EPA và 8,3 L/100 km tại Canada theo quy trình 5-cycle. Các kết quả này sử dụng những quy trình thử khác nhau: WLTP tại châu Âu, EPA tại Mỹ và phép thử 5-cycle tại Canada.

BMW i8 được bán ở những thị trường nào?

i8 có tên trong số liệu chính thức tại EU, Mỹ và Canada. Số liệu đăng ký tại EU bao quát giai đoạn 2014–2021 và ghi nhận 15.562 xe. Số liệu tại Mỹ bao quát giai đoạn 2014–2020, còn số liệu tại Canada bao quát giai đoạn 2015–2020. Mẫu xe có cả phiên bản coupé và roadster mui trần.

Câu hỏi và trả lời

BMW i8 có phải xe thuần điện không?

Không. Đây là xe hybrid sạc ngoài với động cơ xăng 1,5 L và hệ truyền động điện.

Mức tiêu thụ chính thức thấp nhất của BMW i8 là bao nhiêu?

Mức thấp nhất được liệt kê là 2,2 L/100 km WLTP cho phiên bản hybrid sạc ngoài tại EU. Giá trị có trọng số này giả định một phần quãng đường được chạy bằng điện.

BMW i8 có những kiểu thân xe nào?

Xe có phiên bản coupé và roadster mui trần.

Thế hệ BMW i8 được sản xuất trong những năm nào?

Thế hệ đầu tiên và duy nhất, mã I12 và I15, được sản xuất từ 2014–2020.

i8 first generation (2014–2021)

BMW i8 first generation
Ảnh: Falcon_33 / Wikimedia Commons · CC BY-SA 2.0

Mã mẫu xe: I12, I15 · Tài liệu tham khảo: bmwusa.com, en.wikipedia.org

Tóm tắt: Chiều dài 4.690 mm · Khối lượng không tải 1.460–1.570 kg · Tốc độ tối đa 250 km/h · Tỷ lệ đậu kiểm định MOT ngay lần đầu ở tuổi 6–8 năm: 91,8% (Trung bình tại Anh 86,4%) Thông số kỹ thuật, độ tin cậy và tất cả phiên bản →

Hiển thị tất cả 14 phiên bản

Liên minh Châu Âu 11 phiên bản

Ô tô mới đăng ký tại EU (cộng với Na Uy và Iceland), từ Cơ quan Môi trường Châu Âu. Số liệu theo quy trình NEDC cho đến năm 2020 và WLTP từ năm 2021; các phiên bản được nhóm theo động cơ và công suất, kèm theo số lượng xe đăng ký.

Năm và phiên bảnĐộng cơCông suấtNhiên liệuMức tiêu thụ (kết hợp)CO₂Phạm vi hoạt động điệnSố lượng đăng ký tại EU
20211,5 L170 kW (231 PS)Plug-in hybrid2,2 L/100 km WLTP14,0 kWh/100 km WLTP51 g/km51 km105
2019–20201,5 L170 kW (231 PS)Plug-in hybrid8,3–14,1 kWh/100 km NEDC45 g/km53 km2.850
20191,5 L75 kW (102 PS)Plug-in hybrid14,3 kWh/100 km NEDC46 g/km–57
2014–20181,5 L170 kW (231 PS)Hybrid11,9–12,9 kWh/100 km NEDC47–51 g/km–12.197
2016–20181,5 L75 kW (102 PS)Hybrid11,9–13,5 kWh/100 km NEDC47–49 g/km–219
20181,5 L170 kW (231 PS)Xăng11,9 kWh/100 km NEDC74 g/km–16
20171,5 L255 kW (347 PS)Hybrid–49 g/km–14
20161,5 L266 kW (362 PS)Xăng–176 g/km–26
20151,5 L170 kW (231 PS)Nhiên liệu khác11,9 kWh/100 km NEDC49 g/km–24
2014Động cơ điện–Điện–0 g/km–27
20141,5 L170 kW (231 PS)Điện11,9 kWh/100 km NEDC49 g/km–27

Hoa Kỳ 1 phiên bản

Các năm mẫu xe được bán tại Hoa Kỳ, từ EPA và Bộ Năng lượng (fueleconomy.gov). MPG theo bài kiểm tra của EPA; lít trên 100 km = 235.215 ÷ MPG.

Năm và phiên bảnĐộng cơNhiên liệuHộp sốHệ dẫn độngMức tiêu thụ (kết hợp)CO₂
2014–2020SIDI; PHEV1,5 LPlug-in hybridTự động 6 cấpDẫn động bốn bánh toàn thời gian27–28 MPG (8,4–8,7 L/100 km) EPA119–124 g/km

Canada 2 phiên bản

Các năm mẫu xe được bán tại Canada, từ xếp hạng mức tiêu thụ nhiên liệu của Tài nguyên Thiên nhiên Canada (kiểm tra 5 chu kỳ).

Năm và phiên bảnĐộng cơNhiên liệuHộp sốMức tiêu thụ (kết hợp)CO₂Phạm vi hoạt động điện
2019–2020Subcompact · Two-seater1,5 LPlug-in hybridTự động 6 cấp8,7 L/100 km 5 chu kỳ118 g/km29 km
2015–2017Subcompact1,5 LPlug-in hybridTự động 6 cấp8,3 L/100 km 5 chu kỳ123 g/km24 km

Các đợt triệu hồi BMW i8

11 đợt triệu hồi an toàn chính thức đối với BMW i8 từ NHTSA (Hoa Kỳ), DVSA (Vương quốc Anh) và EU Safety Gate, sắp xếp từ mới nhất. Các sửa chữa do triệu hồi thường được thực hiện miễn phí tại đại lý của hãng.

  • Tạp chất trong pin điện áp cao có thể gây đoản mạch2020
  • Mảnh vụn trong các tế bào pin hybrid có thể gây đoản mạch2020
  • Bo mạch điện tử mô-tơ điện có thể không đạt thông số kỹ thuật2019
  • Lỗi điện có thể khiến xe mất lực kéo2019
  • Tụ điện trong bộ sạc di động có thể hỏng2019

Xem tất cả 11 đợt triệu hồi

Các mẫu xe tương tự từ các hãng xe khác

Các con số chính thức được đo lường theo các quy trình thử nghiệm tiêu chuẩn và có sự khác biệt giữa các thị trường. Mức tiêu thụ của bạn phụ thuộc vào cách thức, địa điểm và điều kiện bạn lái xe.